Chiều 5/7, đoàn công tác của tỉnh gồm các đồng chí: Triệu Đình Lê, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Hoàng Xuân Ánh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra tiến độ thực hiện một số dự án trọng điểm trên địa bàn Thành phố. Cùng đi có lãnh đạo Sở Kế hoạch và Đầu tư, Sở Xây dựng, Ban Quản lý dự án Đầu tư và Xây dựng tỉnh.
Để đảm bảo vật liệu xây dựng thông thường (VLXDTT) phục vụ Dự án cao tốc Đồng Đăng (Lạng Sơn) - Trà Lĩnh (Cao Bằng), Sở Tài nguyên và Môi trường chủ trì, phối hợp với các sở, ngành liên quan tham mưu cho UBND tỉnh cấp các mỏ vật liệu, xác định các bãi đổ thải phục vụ Dự án.
Theo công bố của Tổng cục Thống kê, 6 tháng đầu năm, ước tính tốc độ phát triển tổng sản phẩm (GRDP) trên địa bàn tỉnh tăng 4,54% so với cùng kỳ năm 2023. Trong mức tăng tổng giá trị tăng thêm toàn nền kinh tế, khu vực nông, lâm nghiệp và thủy sản tăng 4,03%, đóng góp 0,87 điểm phần trăm vào mức tăng trưởng chung; khu vực công nghiệp và xây dựng giảm 1,56%, làm giảm 0,26 điểm phần trăm; khu vực dịch vụ tăng 6,52%, đóng góp 3,77 điểm phần trăm; thuế sản phẩm trừ trợ cấp sản phẩm tăng 4,08%, đóng góp 0,16 điểm phần trăm.
Tháng 5 và 5 tháng đầu năm 2024, các cấp, ngành tiếp tục tăng cường chỉ đạo thực hiện các nhiệm vụ phát triển KT - XH, đảm bảo quốc phòng, an ninh và đạt được nhiều kết quả tích cực.
Sáng 23/5, UBND tỉnh tổ chức hội nghị đánh giá và triển khai các giải pháp khắc phục hạn chế trong thực hiện các chỉ số PAR-INDEX, SIPAS, PAPI, PCI năm 2023; nâng cao hiệu quả các chỉ số năm 2024.
Sáng 16/5, Sở Khoa học và Công nghệ (KH&CN) tổ chức hội nghị gặp gỡ các doanh nghiệp (DN), hợp tác xã (HTX) trong lĩnh vực KH&CN và Hội thảo nâng cao hiệu quả quản lý hoạt động truy xuất nguồn gốc (TXNG) sản phẩm, hàng hóa (SP, HH) trên địa bàn tỉnh năm 2024.
Dự hội nghị có Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Hà Nhật Lệ; Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoàng Văn Thạch; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể, các tổ chức DN, HTX trên địa bàn tỉnh. Giám đốc Sở KH&CN Bế Đăng Khoa và Phó Giám đốc Sở KH&CN Nông Thành Thân đồng chủ trì.
Về phía đại biểu Trung ương có lãnh đạo Vụ Đánh giá hợp chuẩn hợp quy, Tổng cục Tiêu chuẩn đo lường chất lượng; Tập đoàn Bưu chính viễn thông Việt Nam (VNPT).
Tháng 4 và 4 tháng đầu năm 2024, tình hình KT - XH trên địa bàn tỉnh ổn định, có nhiều chuyển biến tích cực so với cùng kỳ năm trước. Các địa phương chỉ đạo nhân dân tập trung sản xuất vụ Đông - Xuân, diện tích một số cây trồng chính tăng cao so với cùng kỳ năm trước. Chăn nuôi dần phát triển theo hướng sản xuất hàng hóa, công tác phòng chống dịch bệnh cho đàn vật nuôi được quan tâm. Diện tích trồng rừng tăng cao, gấp 7,62 lần so với cùng kỳ năm trước. Giá trị sản xuất công nghiệp (giá hiện hành) trong tháng 4 ước đạt 524,49 tỷ đồng, tăng 21,9% so với tháng trước; lũy kế 4 tháng đầu năm đạt 1.915,22 tỷ đồng, đạt 25,93% kế hoạch (KH), tăng 3,7% so với cùng kỳ năm 2023.
Ngày 26/3, UBND tỉnh tổ chức hội nghị đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội quý I, triển khai nhiệm vụ công tác quý II, công tác xây dựng cơ bản, giải ngân vốn đầu tư công, các chương trình mục tiêu quốc gia năm 2024. Đồng chí Trần Hồng Minh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh dự và chỉ đạo hội nghị. Đồng chí Hoàng Xuân Ánh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh và các Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị. Tham dự có các đồng chí đại diện Thường trực HĐND tỉnh; Ủy ban MTTQ tỉnh; thành viên UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đơn vị; UBND các huyện, thành phố. Hội nghị kết nối trực tuyến với điểm cầu các huyện, thành phố.
Ngày 19/3, UBND tỉnh tổ chức Hội nghị đánh giá kết quả thu ngân sách nhà nước (NSNN) năm 2023 và giải pháp tăng cường thu NSNN năm 2024.
Chiều 12/3, đoàn công tác của tỉnh do đồng chí Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội (ĐBQH) tỉnh làm trưởng đoàn đến kiểm tra tiến độ thực hiện một số dự án xây dựng trên địa bàn tỉnh; làm việc với Ban Quản lý dự án đầu tư và xây dựng (QLDAĐT&XD) tỉnh.
Sáng 12/3, Đoàn công tác của tỉnh do đồng chí Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh làm trưởng đoàn kiểm tra công tác giải phóng mặt bằng (GPMB), bố trí tái định cư và triển khai các mỏ vật liệu xây dựng (VLXD) phục vụ Dự án đầu tư xây dựng tuyến cao tốc Đồng Đăng (Lạng Sơn) - Trà Lĩnh (Cao Bằng).
Cùng đi có các đồng chí: Nông Thanh Tùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Hoàng Văn Thạch, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; một số sở, ban, ngành, đơn vị lực lượng vũ trang.
Tháng 2/2024, tất cả các lĩnh vực sản xuất, kinh doanh đều có sự tăng trưởng so với cùng kỳ năm trước, một số lĩnh vực tăng rất cao, trong đó, trồng rừng được 140,78 ha, tăng 18,41 ha so với tháng trước (tăng 15%); trong 2 tháng, trồng rừng được 263,15 ha, tăng 224 ha so với cùng kỳ năm 2023 (tăng gấp 6,7 lần). Giá trị sản xuất công nghiệp tháng 2 (giá hiện hành) ước đạt 518,05 tỷ đồng, giảm 26% so với tháng trước, tính chung 2 tháng ước đạt 1.217,1 tỷ đồng, đạt 16,48% kế hoạch (KH), tăng 42,2% so với cùng kỳ năm trước; số doanh nghiệp thành lập mới tăng 30% so với năm 2023, tổng số vốn đăng ký tăng 131,5%.
Năm 2023 là năm giữa nhiệm kỳ, năm có ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong thực hiện các nhiệm vụ phát triển KT-XH của tỉnh giai đoạn 2021 - 2025. Trong điều kiện thực hiện nhiệm vụ có nhiều khó khăn, thách thức, tỉnh Cao Bằng đã bám sát chỉ đạo của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ và Bộ, ngành Trung ương, cùng với sự quyết tâm lãnh đạo, điều hành linh hoạt của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh và các cấp, các ngành, sự đồng lòng của người dân và doanh nghiệp, kết quả tình hình KT-XH năm 2023 của tỉnh tiếp tục ổn định và đạt được những kết quả khá toàn diện trên các lĩnh vực. Năm 2023, tỉnh Cao Bằng ước đạt và vượt Kế hoạch 12/17 chỉ tiêu phát triển KT-XH; tổng sản phẩm trên địa bàn (GRDP) ước tính tăng 2,24%; GRDP bình quân đầu người đạt 41,5 triệu đồng
Chiều 30/1, UBND tỉnh họp phiên thường kỳ đánh giá tình hình kinh tế - xã hội tháng 1, triển khai nhiệm vụ trọng tâm công tác tháng 2/2024. Theo đó:
Chiều 11/1, Cục Thuế tỉnh tổ chức hội nghị tổng kết công tác thuế năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Dự hội nghị có các đồng chí: Nguyễn Bích Ngọc, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Hà Nhật Lệ, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; đại diện một số sở, ban ngành; lãnh đạo các huyện, Thành phố.
Năm 2023, tình hình kinh tế - xã hội của tỉnh tiếp tục ổn định, phát triển và đạt được những kết quả khá toàn diện trên các lĩnh vực. Tổng mức bán lẻ hàng hoá và dịch vụ tăng 32%; tổng lượt khách du lịch đến tỉnh tăng 72,3%; tổng thu du lịch tăng 114%; giá trị sản xuất công nghiệp tăng 19%. Tổng kim ngạch xuất nhập khẩu vượt 13% so với kế hoạch. Công tác thu hồi nợ đọng, cưỡng chế nợ thuế được tổ chức thực hiện tốt, tổng số nợ thuế giảm 45,4%, trong đó, riêng nợ khó thu giảm 19%. Tổng vốn đầu tư toàn xã hội tăng thêm 8,02%.
Năm 2023, số vốn đầu tư công Trung ương giao cho Cao Bằng đã phân bổ triển khai là trên 6.281 tỷ/6.972 tỷ đồng, bằng 91% kế hoạch. Tuy nhiên, hiện tỷ lệ giải ngân mới đạt trên 38,5% kế hoạch khi chỉ còn 30 ngày nữa là kết thúc năm 2023. Để phấn đấu đến hết tháng 1/2024 giải ngân vốn đầu tư công đạt trên 95%, những ngày qua, các chủ đầu tư đang tăng tốc, dồn lực và thực hiện quyết liệt để đạt mục tiêu đề ra.
Tháng 11 và 11 tháng năm 2023, KT - XH của tỉnh có nhiều chuyển biến tích cực, hoạt động sản xuất, kinh doanh có dấu hiệu tăng. Sản xuất nông nghiệp ổn định, tổng sản lượng lương thực có hạt vụ mùa tăng nhẹ so năm 2022.
Từ đầu tháng 10/2023, Công ty Điện lực Cao Bằng tập trung đẩy nhanh tiến độ thực hiện Dự án thay thế các máy biến áp (MBA) phân phối vận hành lâu năm trên lưới điện tỉnh năm 2023.
Chiều 16/11, UBND tỉnh tổ chức hội nghị đối thoại với doanh nghiệp (DN), nhà đầu tư lần 2 năm 2023.
Tham dự có các đồng chí: Trần Hồng Minh, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội; Triệu Đình Lê, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, Chủ tịch UBND các huyện, Thành phố, Hiệp hội DN tỉnh; gần 100 DN trong và ngoài tỉnh. Chủ tịch UBND tỉnh Hoàng Xuân Ánh, các Phó Chủ tịch UBND tỉnh đồng chủ trì.