Ngày 19/7, Đoàn công tác của tỉnh do đồng chí Nông Thanh Tùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà gia đình chính sách tại huyện Hòa An. Cùng đi có lãnh đạo Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh, huyện Hòa An.
Ngày 2/7, Ban Tổ chức xóa nhà tạm, nhà dột nát huyện Hòa An tổ chức họp sơ kết tình hình thực hiện hỗ trợ xóa nhà tạm, nhà dột nát 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Tham dự có đồng chí Nông Thanh Tùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh.
Bằng nguồn vốn từ các chương trình mục tiêu quốc gia, ngân sách địa phương, xã hội hóa, năm 2024, tỉnh có kế hoạch bố trí gần 400 tỷ đồng đầu tư xây dựng cơ sở vật chất, mua sắm trang thiết bị dạy và học cho các cơ sở giáo dục và đào tạo trên địa bàn tỉnh.
Sáng 7/6, UBND tỉnh tổ chức trao tặng bằng khen, huy hiệu và tiếp nhận hiện vật bức tranh “Bác Hồ làm việc tại Pác Bó” của họa sĩ Trịnh Phòng. Tham dự có các đồng chí: Bế Thanh Tịnh, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Hà Nhật Lệ, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Trịnh Trường Huy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh và gia đình của họa sĩ Trịnh Phòng.
Nhân dịp Tết thiếu nhi 1/6 và Tháng hành động vì trẻ em năm 2024. Sáng ngày 31/5/2024 Đoàn công tác của Thường trực HĐND tỉnh do đồng chí Phó Chủ tịch HĐND tỉnh - Hà Nhật Lệ làm Trưởng đoàn đã đến thăm và tặng quà các cháu thiếu nhi tại Trung tâm Phục hồi chức năng và Giáo dục hòa nhập trẻ khuyết tật, cùng đi có lãnh đạo Ban Văn hóa - Xã hội HĐND tỉnh, Lãnh đạo Văn phòng Đoàn ĐBQH &HĐND tỉnh, Lãnh đạo Sở Giáo dục và Đào tạo, Phòng chuyên môn thuộc sở Lao động - Thương binh và Xã hội.
Ngôi nhà 9 gian của gia đình ông Nông Hải Dương, xóm Tục Ngã, xã Đức Xuân được xây dựng từ những năm 1899 - 1903, ngôi nhà 3 gian bằng gỗ có chiều rộng 8,5 m, chiều dài 23 m, mái lợp ngói âm dương, vách bưng gỗ. Tầng dưới để nông cụ sản xuất, chăn nuôi gia cầm, tầng trên là không gian sinh hoạt gia đình, gian giữa nơi trang trọng nhất đặt bàn thờ tổ tiên và cũng là phòng khách, phía sau là bếp…
Ngày 27/4, đồng chí Nông Thanh Tùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh dự sinh hoạt chi bộ thường kỳ tháng 4 và sinh hoạt chuyên đề quý II/2024 tại chi bộ xóm Nà Niền, xã Đức Long. Cùng dự có lãnh đạo Ban Dân vận, Ban Tuyên giáo Huyện ủy Hòa An.
Nhân kỷ niệm 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, sáng 22/4, đoàn công tác của tỉnh do đồng chí Triệu Đình Lê, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà tri ân các chiến sĩ Điện Biên, thân nhân liệt sĩ, thanh niên xung phong, dân công hỏa tuyến trực tiếp tham gia chiến đấu, phục vụ chiến đấu trong chiến dịch Điện Biên Phủ trên địa bàn huyện Hòa An. Cùng đi có lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh, lãnh đạo huyện Hòa An.
Sau hơn 3 năm triển khai chương trình di dời chuồng trại ra khỏi gầm sàn nhà ở, các địa phương trong tỉnh đã tuyên truyền, vận động, hỗ trợ được 6.738 hộ thực hiện di dời, trong đó, năm 2021 có 2.651 hộ, năm 2022 là 2.257 hộ và năm 2023 là 1.830 hộ.
Sáng 28/3, UBND tỉnh tiến hành Hội nghị tổng kết công tác thi đua, khen thưởng năm 2023 và triển khai nhiệm vụ năm 2024. Tham dự có đồng chí Hoàng Xuân Ánh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng thi đua khen thưởng tỉnh; các đồng chí Thường trực HĐND, UBND tỉnh; thành viên Hội đồng thi đua khen thưởng tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành của tỉnh.
Sáng 28/3, Báo Cao Bằng tổ chức gặp mặt Kỷ niệm 60 năm Ngày ra số đầu (1/4/1964 - 1/4/2024).
Đến dự có các đồng chí: Triệu Đình Lê, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Hà Nhật Lệ, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Trịnh Trường Huy, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh; lãnh đạo báo Đảng các tỉnh: Bắc Kạn, Lạng Sơn, Thái Nguyên, Hà Giang, Tuyên Quang và Báo Quân khu 1; các thế hệ cán bộ, phóng viên, biên tập viên, viên chức Báo Cao Bằng qua các thời kỳ.
Ngày 23/3, huyện Trùng Khánh tổ chức gặp mặt, vận động ủng hộ nguồn lực xóa nhà tạm, nhà dột nát và di dời gia súc ra khỏi gầm sàn nhà trên địa bàn huyện năm 2024. Tham dự có đồng chí Nông Thanh Tùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Thiếu tướng Hoàng Văn Hữu, Phó Tư lệnh Quân khu 1; Đại tá Đàm Minh Tuân, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; đồng chí Trịnh Trường Huy, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban, ngành, đoàn thể; lãnh đạo huyện qua các thời kỳ; đại diện các doanh nghiệp, nhà hảo tâm trên địa bàn huyện Trùng Khánh.
Chiều 13/3, Tòa án nhân dân (TAND) tỉnh tổ chức hội nghị triển khai nhiệm vụ công tác Hội thẩm nhân dân ((HTND) và hòa giải viên năm 2024.
Tham dự có đồng chí Hà Nhật Lệ, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh.
Tối 10/3 (tức 1/2 âm lịch), UBND thị trấn Quảng Uyên (Quảng Hòa) tổ chức khai mạc Lễ hội tranh đầu pháo năm 2024.
Tham dự có đồng chí Nông Thanh Tùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Hà Ngọc Giáp, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh; đồng chí Lương Tuấn Hùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí Thư Đảng ủy Khối Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh; Đại tá Vũ Hồng Quang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh; đồng chí Trịnh Trường Huy, Tỉnh uỷ viên, Phó chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban, ngành, lực lượng vũ trang; các huyện, phố trong tỉnh và lãnh đạo huyện Quảng Hoà.
Sáng 10/3, Hội đồng hương Cao Bằng tại thành phố Hà Nội tổ chức gặp mặt đầu xuân Giáp Thìn 2024. Tới dự có Đại tá, anh hùng lực lượng vũ trang La Văn Cầu; Thượng tướng Bế Xuân Trường, nguyên Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, nguyên Thứ trưởng Bộ Quốc phòng, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam; đồng chí Nông Thị Hà, Thứ trưởng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc. Về phía lãnh đạo tỉnh Cao Bằng có đồng chí Hà Nhật Lệ, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh, cùng đông đảo bà con đồng hương Cao Bằng đang sinh sống, công tác và học tập tại thành phố Hà Nội.
Ngày 10/3, tại Khu di tích Quốc gia đặc biệt Pác Bó, UBND huyện Hà Quảng phối hợp với Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch tổ chức Lễ hội về nguồn Pác Bó năm 2024.
Tham dự có đồng chí Triệu Đình Lê, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy; lãnh đạo UBND tỉnh; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; các sở, ban, ngành; huyện Nam Đàn (Nghệ An), huyện Đồng Hỷ (Thái Nguyên) và huyện Hà Quảng.
Tối 4/3, UBND huyện Bảo Lâm tổ chức khai mạc Ngày hội văn hóa các dân tộc và Lễ hội chọi bò năm 2024.
Tham dự có các đồng chí: Triệu Đình Lê, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Hà Nhật Lệ, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Bế Minh Đức, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh, Công an tỉnh và một số sở, ban, ngành và các huyện, Thành phố; đại diện các huyện: Na Hang (Tuyên Quang), Mèo Vạc (Hà Giang), Pác Nặm (Bắc Kạn).
Ngày 4/3, đoàn công tác của Ban Chỉ đạo (BCĐ) hỗ trợ xóa nhà tạm, nhà dột nát (XNT - NDN) tỉnh do đồng chí Triệu Đình Lê, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng BCĐ XNT - NDN tỉnh làm trưởng đoàn đến trao kinh phí hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo tại các huyện: Nguyên Bình, Bảo Lạc, Bảo Lâm.
Cùng đi có lãnh đạo Công an tỉnh, Ủy ban MTTQ tỉnh và một số sở, ban ngành.
Nhân kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống Bộ đội Biên phòng (3/3/1959 - 3/3/2024) và 35 năm Ngày Biên phòng toàn dân (3/3/1989 - 3/3/2024), chiều 1/3, đồng chí Triệu Đình Lê Phó, Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ, Chủ tịch HĐND tỉnh đến thăm, chúc mừng, động viên cán bộ, chiến sỹ Bộ đội Biên phòng tỉnh. Cùng đi có đại diện lãnh đạo Văn phòng Tỉnh uỷ.
Chào mừng kỷ niệm 69 năm ngày Thầy thuốc Việt Nam (27/2/1955-27/2/2024), ngày 25-2-2024, Sở Y tế Cao Bằng, Bệnh viện Bạch Mai, UBND huyện Hoà An tổ chức khai trương kỹ thuật chạy thận nhân tạo tại Trung tâm Y tế huyện Hoà An.